Tư vấn và hỗ trợ : +84 34 200 7989 +84 34 200 7989
Lên đầu trang

Quyền công dân - Malta - Câu hỏi thường gặp

1. Công dân EU có thể đăng ký Chương trình Nhập quốc tịch diện Nhà đầu tư cá nhân Malta (MIIP) hay không?

Công dân của các nước EU có thể nộp đơn xin nhập tịch Malta thông qua Chương trình Nhập quốc tịch diện Nhà đầu tư cá nhân (MIIP).

2. Công dân ở những quốc gia nào không đủ điều kiện tham gia MIIP?

Công dân ở những quốc gia sau đây sẽ không được phép tham gia MIIP:

  • Afghanistan
  • Chad
  • Iran
  • Libya
  • Bắc Triều Tiên
  • Somalia
  • Syria
  • Venezuela
  • Yemen

MIIP có quyền cập nhật thêm danh sách các quốc gia bị cấm tham gia chương trình. Danh sách này sẽ được thông báo với tất cả các Đại lý ủy quyền.

3. Tôi có cần phải biết tiếng Malta và phải làm bài kiểm tra trong quá trình xét duyệt hồ sơ hay không?

Bạn không cần phải biết tiếng Malta hay làm bất kì bài kiểm tra nào trong suốt quá trình này.

4. Tôi có thể tự nộp đơn trực tiếp cho MIIPA không?

Đơn đăng ký MIIP chỉ có thể được nộp thông qua các Đại lý đã được MIIP chỉ định và ủy quyền.

5. Tôi vẫn có thể giữ quốc tịch hiện tại của tôi sau khi đã nhập tịch như một công dân Malta hay không?

Bạn hoàn toàn có thể giữ lại quốc tịch hiện tại của bạn sau khi đã nhập quốc tịch Malta. Chính quyền Malta cũng công nhận song tịch. Tuy nhiên, quốc gia hiện tại của bạn có thể hạn chế việc sở hữu song tịch.

6. Cả cha và mẹ đều đã nhập tịch thành công thì đứa trẻ sinh ra có được công nhận là công dân Malta hay không?

Nếu con của bạn sinh ra trước ngày bạn được cấp giấy chứng nhận nhập tịch, thì đứa trẻ sẽ không tự động trở thành công dân Malta. Ngược lại, nếu con bạn sinh ra sau ngày bạn được cấp giấy chứng nhận nhập tịch thì đứa trẻ sau này có thể trở thành công dân Malta.

7. Liệu danh tính của những công dân Malta mới có được công bố rộng rãi và được công bố thông qua hình thức nào?

Danh tính của tất cả những ai có được quyền công dân Malta sẽ được công bố trên Công báo Chính phủ Malta chỉ duy nhất một lần vào đúng năm được cấp quốc tịch.

8. Quốc tịch Malta có thể bị thu hồi sau khi đã được chấp thuận hay không?

Quốc tịch Malta được cấp theo MIIP có thể bị thu hồi nếu người nộp đơn không tuân thủ các yêu cầu được nêu trong Đạo luật Công dân Malta và Điều 10 của Thông cáo Pháp lý 47 năm 2014.

9. Ai có thể đủ tiêu chuẩn dịch tài liệu hồ sơ cần thiết cho quy trình MIIP?

Bản dịch các tài liệu và hồ sơ đăng ký sẽ được dịch bởi chuyên gia hoặc cơ quan dịch thuật chuyên nghiệp. Trong tất cả mọi trường hợp, bạn phải cung cấp đầy đủ thông tin của chuyên gia hoặc cơ quan dịch thuật mà bạn sử dụng.

10. Nếu một người đã sống ở nhiều quốc gia khác nhau, người đó có bắt buộc phải có giấy chứng nhận của Bộ công an ở mỗi quốc gia đã từng sinh sống hay không?

Trong trường hợp người nộp đơn đã cư trú trong khoảng thời gian là 6 năm (liên tục hay gián đoạn) ở một lãnh thổ tài phán khác, người nộp đơn sẽ cần cung cấp giấy chứng nhận củacông an địa phương đó. Giấy chứng nhận của công an phải là bản chính và không quá 6 tháng kể từ ngày được cấp.

11. Quy trình xét duyệt hồ sơ xin nhập tịch của Chương trình Nhập quốc tịch diện Nhà đầu tư cá nhân Malta (MIIP) mất bao lâu?

Theo quy định hiện hành thời gian xét duyệt tối thiểu là sáu tháng và thời gian tối đa là 24 tháng. Tuy nhiên, đa số quy trình này sẽ mất khoảng 12 tháng. Người nộp đơn chính có nghĩa vụ phải đáp ứng đủ điều kiện cư trú ở Malta trong thời gian tối thiểu 12 tháng trước khi trở thành công dân Malta.

12. Khi nào “Thư phê duyệt” sẽ được cấp?

“Thư phê duyệt” sẽ được cấp sau khi bạn vượt qua được quy trình kiểm tra, thẩm định nghiêm ngặt của Chính phủ Malta. Quá trình này sẽ mất từ 4 đến 5 tháng để “Thư phê duyệt” được cấp cho bạn.

13. Khi được chấp thuận, Quyền công dân Malta sẽ là vĩnh viễn hay không?

Sau khi có được giấy chứng nhận nhập tịch, nhà đầu tư và người phụ thuộc đi kèm sẽ sở hữu quốc tịch Malta vĩnh viễn.

14. Hồ sơ nhập tịch có thể đi kèm những ai?

Người phụ thuộc tài chính được luật pháp định nghĩa như sau:

  • Vợ hoặc chồng hợp pháp của người nộp đơn;
  • Trẻ em, hoặc có thể là con nuôi của người nộp đơn và người phối ngẫu dưới 18 tuổi.
  • Con của người nộp đơn và người phối ngẫu ở độ tuổi từ 18 đến 26, chưa kết hôn và phụ thuộc tài chính hoàn toàn vào người nộp đơn;
  • Con của người nộp đơn hoặc người phối ngẫu dưới 18 tuổi, bị hạn chế về thể chất hoặc tinh thần, và đang sống cùng và được người nộp đơn nuôi dưỡng; hoặc
  • Cha mẹ hoặc ông bà của người nộp đơn và người phối ngẫu trên 55 tuổi chứng minh rằng họ phụ thuộc hoàn toàn tài chính vào người nộp đơn và có trong hộ khẩu gia đình.

Về chúng tôi

GIS là công ty hàng đầu cung cấp dịch vụ định cư và nhập quốc tịch trên toàn thế giới.

Chúng tôi cung cấp nhiều chương trình, như: đầu tư định cư Mỹ diện EB-5 hoặc diện E2, chương trình Golden Visa định cư châu Âu, chương trình lấy quốc tịch thứ hai các quốc gia Caribe...

Đội ngũ chuyên gia chuyên môn cao và giàu kinh nghiệm, GIS mang đến những giải pháp tốt nhất, tỷ lệ thành công cao, tiết kiệm thời gian và chi phí.